नवी दिल्ली : कोरोना संक्रमणाविरूद्धच्या युद्धात देशाने आपली चाचणी क्षमता लक्षणीयरीत्या वाढविली आहे. आता सीएसआयआर लवकरच एक नवीन चाचणी आणणार आहे. ज्यामध्ये 50 हजार नमुन्यांची चाचणी एकाचवेळी घेणे शक्य होणार आहे. सीएसआयआरच्या हैदराबादस्थित प्रयोगशाळेतील सेंटर फॉर सेल्युलर अणि आण्विक जीवशास्त्र (सीसीएमबी) यांनी नवीन पिढीच्या अनुक्रम चाचणीची तयारी केली आहे.
सीएसआयआरचे महासंचालक डॉ. शेखर सी मांडे यांनी सांगितले की, पाळत ठेवण्याच्या दृष्टीने ही चाचणी अत्यंत महत्त्वाची आहे. याचा उपयोग एखाद्या विशिष्ट क्षेत्रात कोरोना संसर्गाची तपासणी करण्यासाठी केला जाऊ शकतो. नवीन पिढीतील लोकांचे स्वॅब नमुने घेऊन पुढील पिढीच्या आरएनएची नेक्स्ट जनरेशन सिक्वेंसिंग केली जाते. त्यानंतर एकाच वेळी हजारो चाचण्या करणे शक्य आहे. सीसीएमबीचे संचालक डॉ. राकेश मिश्रा म्हणाले की, हे पूल केलेल्या चाचणीसारखेच आहे. परंतु त्यापेक्षा जास्त व्यापक आहे. पूल केलेल्या चाचणीत 20-25 पेक्षा जास्त नमुन्यांची भर घालण्यामुळे चुकीचा अहवाल येण्याचा धोका संभवतो. तर ही एक आरएनए सिक्वेन्सींग चाचणी आहे, ज्यात अधिक नमुने जोडले गेले आहेत. जे अचूक निकाल देतात. परिणामी, ही चाचणी अत्यंत किफायतशीर आहे.
Read More लॉकडाउनमुळे विस्कटले निद्राचक्र
पूल केलेल्या आरटीपीसीआर चाचणीमध्ये जर दहा नमुने मिसळले गेले आणि त्यापैकी एक सकारात्मक असेल तर कोणता नमुना संक्रमित आहे हे तपासता येथ नव्हते. या परिस्थितीत मग सर्व दहा नमुन्यांची स्वतंत्रपणे तपासणी करावी लागेल. जर नवीन चाचणीतील हजारो नमुन्यांपैकी एखादा नमुना सकारात्मक असेल तर ते ओळखणे शक्य आहे. कारण सर्व नमुन्यांचे कोडिंग आधीपासूनच केले गेले आहे.
बेंगलुरू-आधारित कंपनीबरोबर एक करार होणार आहे. जो बाजारात आणणार आहे. परंतु त्याआधी त्याची चाचणी करून नंतर आयसीएमआरची मान्यता मिळवणे आवश्यक असेल. या सर्व प्रक्रिया पुढील एक महिन्यात पूर्ण केल्या जाऊ शकतात. दुसरे म्हणजे, पूल केलेल्या आरटीपीसीआर चाचणीमध्ये, जर दहा नमुने मिसळले गेले आणि त्यापैकी एक सकारात्मक असेल तर कोणता नमुना संक्रमित आहे हे माहित नाही. अशा परिस्थितीत मग सर्व दहा नमुन्यांची स्वतंत्रपणे तपासणी करावी लागेल. या चाचणीमध्ये, हजारो नमुन्यांपैकी एक नमुना सकारात्मक असल्यास, ते ओळखणे शक्य आहे, कारण सर्व नमुने आधीपासूनच कोडिंग आहेत.
बंगळुरू-आधारित कंपनीबरोबर एक करार होणार आहे. जो बाजारात आणणार आहे. परंतु त्याआधी त्याची चाचणी करून नंतर आयसीएमआरची मान्यता मिळवणे आवश्यक असेल. या सर्व प्रक्रिया पुढील एक महिन्यात पूर्ण केल्या जाऊ शकतात, अशी माहिती पुढे आली आहे.