दमास्कस : सीरियातील बशर अल-असाद यांच्या अध्यक्षतेदरम्यान कुख्यात सेडनाया तुरुंगात हजारो लोकांना मृत्युदंडाची शिक्षा देणारे सर्वोच्च लष्करी न्यायाधीश मोहम्मद कांजू अल-हसन यांना अटक करण्यात आली आहे. कांजू हसनची अटक ही सीरियात नुकत्याच झालेल्या उठावानंतरची सर्वोच्च अटक आहे. कांजू अल-हसन २०११ ते २०१४ या काळात सीरियन मिलिटरी कोर्टाचे न्यायाधीश होते. या काळात त्यांनी हजारो लोकांना फाशीची शिक्षा सुनावली होती.
कांजू हसनवर कैद्यांच्या नातेवाईकांकडून वेगवेगळ्या माध्यमातून १५०० कोटी रुपये गोळा केल्याचा आरोप आहे. ब्रिटनस्थित सीरियन ऑब्झर्व्हेटरी फॉर ुमन राइट्सच्या म्हणण्यानुसार, कांजू हसनला गुरुवारी अन्य २० जणांसह अटक करण्यात आली. सीरियाचे अंतरिम गृहमंत्री मोहम्मद अब्देल रहमान यांनी सांगितले की, तातुन्स प्रांतात लपून बसलेल्या कांजू अल-हसनला अटक करताना १४ सरकारी सैनिक मारले गेले. सीरियातील नागरिकांच्या दडपशाहीमुळे कांजू अल-हसनवर २०२३ मध्ये ब्रिटीश सरकारने बंदी घातली होती. सेडनाया तुरुंगात अमानुष गुन्ह्यांसाठी कांजू जबाबदार होता.
३० मिनिटांत सुनावणी होऊन कैद्याला बोलण्याची संधीही मिळत नाही न्यायाधीश कांजू हसन यांच्यावर मानवाधिकार उल्लंघनाचे गंभीर आरोप आहेत. कायद्याचे शिक्षण घेतल्यानंतर त्यांनी सीरियन लष्कराच्या लष्करी न्यायालयात काम केले. २०११ मध्ये, जेव्हा सीरियामध्ये असदच्या विरोधात अरब स्प्रिंग सुरू झाले तेव्हा हसन दमास्कसच्या प्रादेशिक लष्करी न्यायालयात न्यायाधीश होते.
एका साक्षीदाराच्या मते, हसनने गुप्तचर संस्थांसोबत काम करून राजकीय कैद्यांविरुद्ध इतर लोकांकडून खोटी साक्ष मिळवली. कोर्टातील सुनावणी फक्त ३० मिनिटे चालते, ज्यामध्ये आरोपीला बोलू दिले जात नाही. सेडनाया तुरुंगात बांधलेल्या या टाक्या पिवळ्या अॅसिडने भरलेल्या होत्या. या टाक्यांमध्ये मृतदेह वितळले होते.
टाक्यांमध्ये मृतदेह वितळले
सेडनाया तुरुंगात बांधलेल्या या टाक्या पिवळ्या अॅसिडने भरलेल्या होत्या. या टाक्यांमध्ये मृतदेह वितळले होते. राष्ट्रपतींच्या माफीनंतरही त्यांची सुटका होऊ शकली नाही कांजू हसनवर राष्ट्रपतींच्या माफीनंतर कैद्यांवरचे आरोप बदलल्याचा आरोप आहे, त्यामुळे त्यांची सुटका होऊ शकली नाही. यानंतर घरातील सदस्यांना सोडून देण्यासाठी तो पैसे उकळायचा. असदच्या पलायनानंतर त्याच्या जवळचे अनेक लोक मागे राहिले होते. ज्यामध्ये असदचा भाऊ माहेर अल-असदचा समावेश होता.