27.2 C
Latur
Tuesday, July 22, 2025
Homeराष्ट्रीयलष्कर-ए-तोयबाच्या निधीतून सुरू होते आग्रा धर्मांतर नेटवर्क

लष्कर-ए-तोयबाच्या निधीतून सुरू होते आग्रा धर्मांतर नेटवर्क

आयएसआयएस स्टाईलने हिंदू मुलींचे ब्रेनवॉश

आग्रा : उत्तर प्रदेशातील आग्रा येथे उघडकीस आलेल्या धर्मांतर टोळीच्या तपासात एक मोठा खुलासा झाला आहे. ही टोळी लष्कर-ए-तोयबा या दहशतवादी संघटनेशी संबंधित होती आणि त्यांच्याकडून मिळालेल्या निधीतून चालवली जात होती. तपास यंत्रणांच्या मते, लष्करशी संबंधित निधी यूएई, कॅनडा, लंडन आणि अमेरिकेतून भारतात येत होता. या पैशातून देशभरात मुलींचे धर्मांतर आणि ब्रेनवॉशिंगचे नेटवर्क उभारण्यात आले होते.

या टोळीला आर्थिक मदत करणारी गोव्यातील रहिवासी आयेशा उर्फ एसबही कृष्णा होती, जिला पोलिसांनी अटक केली आहे. आयेशा परदेशातून येणारा निधी देशभर वाटून देत असे. तपासात असे दिसून आले आहे की, कॅनडामध्ये बसलेला सय्यद दाऊद अहमद थेट भारतातील आयेशाच्या खात्यात निधी पाठवायचा. आयेशाचा पती शेखर राय उर्फ हसन अली कोलकाता येथून काम करत होता. तो टोळीचा कायदेशीर सल्लागारही होता. त्यालाही अटक करण्यात आली आहे. तो धर्मांतराशी संबंधित कायदेशीर कागदपत्रे तयार करण्याची आणि कागदपत्रे पूर्ण करण्याची जबाबदारी सांभाळत असे.

या नेटवर्कचा सर्वात धोकादायक चेहरा अब्दुल रहमान कुरेशी होता, जो आग्राचा रहिवासी आहे. कुरेशी हा युट्यूब चॅनल आणि सोशल मीडियाद्वारे अल्पवयीन मुलींचे ब्रेनवॉशिंग करायचा. इस्लामिक शिक्षणाच्या नावाखाली तो मुलींना कट्टरतावादाकडे घेऊन जायचा आणि नंतर त्यांना जिहादी विचारसरणीशी जोडायचा. कोलकाता येथून पकडलेला ओसामा या टोळीतही महत्त्वाची भूमिका बजावत होता. हे दोघेही मिळून मुलींना मानसिकदृष्ट्या पूर्णपणे तोडायचे आणि त्यांना त्यांच्या कुटुंबापासून दूर राहण्यास प्रवृत्त करायचे. दिल्ली येथून अटक करण्यात आलेला मुस्तफा उर्फ मनोज हा या नेटवर्कचा लॉजिस्टिक्स मॅनेजर होता. तो बनावट नावे आणि पत्त्यांवर मुलींसाठी प्री-ऍक्टिव्हेटेड सिम कार्डची व्यवस्था करायचा, जेणेकरून त्यांचे स्थान शोधता येणार नाही.

कसून चौकशी सुरू
ब्रेनवॉश केलेल्या मुलींना प्रथम दिल्लीला आणले जायचे आणि नंतर बसने पुढील ठिकाणी नेले जायचे. स्थान शोधले जाण्याचा धोका असल्याने ट्रेनचा वापर केला जात नव्हता. दिल्लीत पोहोचल्यानंतर मुलींना उत्तर भारतातील इतर राज्यांमध्ये पाठवले जायचे. संपूर्ण टोळीचे कामकाज आयसिसच्या धर्तीवर चालवले जात होते. या नेटवर्कद्वारे लव्ह जिहाद आणि धर्मांतराचे नेटवर्क देशभर पसरवले जात असल्याचा दावा एजन्सींचा आहे. तपास यंत्रणा आता या नेटवर्कच्या प्रत्येक लिंकची चौकशी करत आहेत.

Related Articles

आणखीन बातम्या

मनोरंजन

MOST POPULAR