अवैध स्थलांतरित बांगलादेशात परततायेत

कोलकाता : पश्चिम बंगालमधील उत्तर २४ परगणा जिल्ह्यातील हकीमपूर चेकपोस्टवर सध्या बेकायदेशीरपणे भारतात राहणा-या बांगलादेशी नागरिकांची गर्दी जमा होत आहे. हे लोक स्वत:ची ओळख सांगून बांगलादेशात परत जाण्याची इच्छा व्यक्त करत आहेत.

तथापि, सीमा सुरक्षा दल त्यांना थेट सीमापार पाठवण्याऐवजी बायोमेट्रिक आणि इतर ओळखपत्रे घेऊन बंगालमध्ये तयार केलेल्या होल्डिंग सेंटरमध्ये पाठवत आहे. हकीमपूर सीमेवरील पडताळणी केंद्रावर दररोज सुमारे २०० ते ३०० लोक पडताळणीसाठी पोहोचत आहेत. यापैकी अनेक लोक वर्षांपूर्वी बेकायदेशीरपणे भारतात आले होते आणि आता बदलत्या परिस्थितीमुळे त्यांच्या भविष्याबद्दल चिंतित आहेत. अनेक लोकांकडे भारतीय कागदपत्रे आहेत, परंतु बांगलादेशी ओळखपत्रे नाहीत.

बीएसएफच्या एका अधिका-याने नाव न सांगण्याच्या अटीवर सांगितले की, पहिल्यांदाच अशी परिस्थिती निर्माण झाली आहे की अवैध स्थलांतरितांना शोधण्याची गरज नाही. लोक स्वत: पडताळणी करण्यासाठी आणि आपली ओळख नोंदवण्यासाठी चेकपोस्टवर पोहोचत आहेत. अधिका-यांच्या मते, सकाळपासून संध्याकाळपर्यंत लोकांच्या लांबच लांब रांगा लागलेल्या असतात आणि पडताळणीला बराच वेळ लागत आहे. स्थानिक संघटना भुका मानुषेर अधिकार अभियान चे अध्यक्ष मोहर मंडल यांच्या मते, पडताळणीसाठी पोहोचलेले बहुतेक लोक बांगलादेशातील सहा जिल्ह्यांतील आहेत आणि ते बेकायदेशीरपणे भारतात आले होते.

भारतात राहू शकत नाही, बांगलादेशात जाऊ शकत नाही
मुंबईत राहणा-या मोहम्मद अख्तर शेख यांनी सांगितले की ते २२ वर्षांपूर्वी बांगलादेशातून भारतात आले होते. त्यांच्याकडे भारतीय आधार कार्ड आहे, पण बांगलादेशाचे कोणतेही कागदपत्र नाही. त्यांना भीती आहे की आता ते ना मुलांसोबत राहू शकतील ना बांगलादेशात जाऊ शकतील. त्याचप्रमाणे, २० वर्षांपूर्वी मुर्शिदाबादच्या जलंगी सीमेवरून भारतात आलेले इस्लाम सरदार बोलता बोलता रडू लागले. ते म्हणतात मी बांगलादेशातील बारीसाल जिल्ह्यातून आलो होतो. दिल्लीच्या झोपडपट्ट्यांमध्ये संपूर्ण आयुष्य घालवले. सर्वात मोठी भीती हीच आहे की दोन्ही देशांपैकी कोणीही आम्हाला स्वीकारले नाही तर काय होईल.

Hot this week

नांदेडात एकाच दिवशी दोन अधिकारी निलंबित

नांदेड : महापलिकने हाती घेतलेल्या १०० दिवस विशेष कार्यक्रमात...

कोलकात्याकडून दिल्ली पराभूत

दिल्ली : कोलकाता नाईट रायडर्स टीम अखेर विजयी ट्रॅकवर...

यंदाही मुलींचीच बाजी

पुणे : महाराष्ट्र राज्य माध्यमिक व उच्च माध्यमिक शिक्षण...

कृषी विभागात किरण जाधव नावाचा नवीन आका

बीड : भाजप आमदार सुरेश धस यांनी कृषी विभागातील...

…म्हणून वाणीची एन्ट्री झाली

मुंबई : अजय देवगणचा नुकताच रेड २ रिलीज झाला....

Related Articles

EKMAT DIGITAL
Video thumbnail
Explainer|SC उपवर्गीकरणावर महाराष्ट्र का पेटला? | सर्वोच्च न्यायालयाचा निर्णय | संविधान काय सांगतं?
05:41
Video thumbnail
Latur Traffic Police|लातूर वाहतूक पोलिसांची धडक मोहीम; नियम मोडणाऱ्यांवर कारवाई सुरू
02:36
Video thumbnail
Latur|तिसऱ्यांदा कोसळली लोखंडी कमान; तरीही प्रशासन झोपेत?
02:53
Video thumbnail
Latur|तलाठ्याने जमीन परस्पर दुसऱ्याच्या नावे केल्याचा आरोप; पीडित शेतकऱ्याचे आमरण उपोषण
01:54
Video thumbnail
Latur|कर्जमाफीच्या निर्णयानंतर लातूरमध्ये राष्ट्रवादीचा जल्लोष; रोहित पवारांचे मानले आभार
01:51
Video thumbnail
Nanded|नांदेड पूल कोसळल्याप्रकरणी केंद्रीय पथकाची तपासणी; तांत्रिक त्रुटींचे प्राथमिक संकेत
01:33
Video thumbnail
परभणीत महिला बचत गटांचे आमरण उपोषण; २ महिलांची प्रकृती खालावल्याने रुग्णालयात दाखल
01:50
Video thumbnail
Latur|पाऊसानंतर आता गोगलगायींचा कहर; शेतकरी संकटात!
06:12
Video thumbnail
Latur|लातूरमध्ये सर्व इमारतींचे तात्काळ फायर ऑडिट; मनपा ॲक्शन मोडवर
02:28
Video thumbnail
Kishor Jadhav Shivnikar Maharaj|पिस्तुल्या शिवणीकर महाराजाला ४ दिवसांची पोलीस कोठडी
02:56
Video thumbnail
Solapur|सांगोल्यात १५ लाखांचा भेसळयुक्त दुधसाठा जप्त; ३७ हजार लिटर दूध जागेवरच नष्ट
01:42
Video thumbnail
Latur|नागलगाव परिसरातील पाझर तलाव कोरडे, जनावरांवर पाणीटंचाईचे संकट
01:15
Video thumbnail
हा सुख सोहळा स्वर्गी नाही. माऊलींच्या पालखीचा दिवे घाटातील विहंगम सोहळा, डोळे दिपवून टाकणारा व्हिडिओ
00:40
Video thumbnail
Parbhani|महेश बिडगर मारहाण प्रकरण; न्यायाच्या मागणीसाठी धनगर समाजाचा गंगाखेड बंद, ठिय्या आंदोलन
01:37
Video thumbnail
Latur|११ कार्यालये एकाच छताखाली; लातूरला मिळणार आधुनिक सहकार भवन
08:16

Latest news