तिरुवनंतपुरम: केरळ विधानसभा निवडणुकीत काँग्रेस प्रणित संयुक्त लोकशाही आघाडीने (UDF) मिळवलेल्या दणदणीत विजयानंतर, राज्याच्या मुख्यमंत्रीपदाचा पेच अखेर सुटला आहे. काँग्रेस हायकमांडने ज्येष्ठ नेते आणि विधानसभेचे माजी विरोधी पक्षनेते वीडी सतीशन (V.D. Satheesan) यांच्या नावावर शिक्कामोर्तब केले असून ते केरळचे पुढील मुख्यमंत्री असतील. गेल्या १० दिवसांपासून मुख्यमंत्रीपदासाठी सतीशन यांच्यासह के. सी. वेणुगोपाल आणि रमेश चेन्निथला यांच्या नावांची जोरदार चर्चा होती. अखेर आमदारांचा पाठिंबा आणि पक्षातील वरिष्ठ नेत्यांशी झालेल्या चर्चेनंतर सतीशन यांच्या नावावर अधिकृत घोषणा करण्यात आली आहे.
वीडी सतीशन हे केरळमधील काँग्रेसचे एक आक्रमक आणि अभ्यासू नेते म्हणून ओळखले जातात. त्यांनी एरनाकुलम जिल्ह्यातील ‘परवूर’ मतदारसंघातून सलग सहावेळा विजय मिळवला आहे. २०२१ मध्ये जेव्हा केरळमध्ये काँग्रेसचा पराभव झाला होता, तेव्हा त्यांच्याकडे विरोधी पक्षनेतेपदाची धुरा सोपवण्यात आली होती. आपल्या पाच वर्षांच्या कार्यकाळात त्यांनी डाव्या आघाडीच्या सरकारला विविध मुद्द्यांवर घेरले होते, ज्याचा फायदा पक्षाला यंदाच्या निवडणुकीत झाला.
२०२६ च्या विधानसभा निवडणुकीत केरळच्या जनतेने सत्तापरिवर्तन करत काँग्रेस आघाडीला स्पष्ट बहुमत दिले आहे. एकूण १४० जागांपैकी UDF ने १०२ जागा जिंकून दशकभरानंतर पुन्हा एकदा सत्तेत पुनरागमन केले आहे. तर सत्ताधारी एलडीएफला (LDF) केवळ ३५ जागांवर समाधान मानावे लागले. वीडी सतीशन यांच्या निवडीनंतर त्यांच्या निवासस्थानी आणि काँग्रेस कार्यालयाबाहेर कार्यकर्त्यांनी मोठा जल्लोष सुरू केला आहे. लवकरच ते राज्यपाल आरिफ मोहम्मद खान यांची भेट घेऊन सत्ता स्थापनेचा दावा करतील आणि त्यानंतर त्यांचा शपथविधी सोहळा पार पडेल.

